JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO

MAMLAKA YA UDHIBITI WA VR
NAFAKA NA MAZAO MCHANGANYIKO @ PRA

CEREALS AND OTHER PRODUCE REGULATORY AUTHORITY

Dar es Salaam
8 Mei, 2024
TANGAZO KWA UMMA

UTARATIBU WA UNUNUZI WA KAKAO MWAKA 2023/2024
Kwa mujibu wa sheria ya Usalama wa Chakula [sura 249] na marekebisho yake kupitia Sheria ya
Nafaka na Mazao Mchanganyiko Na. 19 ya Mwaka 2009, Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na
Mazao Mchanganyiko (COPRA) kwa kushirikiana na Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC),
Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB) na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) imetoa
mwongozo wa Biashara ya zao la kakao kwa kutumia mfumo wa stakabadhi za ghala na kufanya

mauzo kupitia mfumo wa mauzo wa kielektroniki wa soko la bidhaa tanzania (TMX).

Tarehe 9 Aprili 2024, kikao cha pili cha wadau wa zao la kakao kilifanyika katika ukumbi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Kyela. Lengo la kikao lilikuwa kupitia na kuthibitisha mwongozo huo.
Katika mkutano huo, wajumbe walikubaliana na kupitisha miongozo huo na kuanza kutumika
rasmi mwezi Mei 2024. Aidha, taasisi za COPRA, TCDC, WRRB, na TMX zimepanga kuendelea
kutoa elimu kuhusu majukumu yao na uendeshaji wa mfumo mpya wa minada ya kakao kupitia
TMX. Mwongozo huo pamoja na mambo mengine unalenga kulinda ubora wa zao la kakao na
kuongeza ushindani kupitia minada. Aidha, mwongozo huo unaelekeza utaratibu wa ununuzi na

uuzaji wa kakao kama ifuatavyo:-

i.  Mnunuzi wa Kakao anapaswa kufuata utaratibu wa uendeshaji wa minada ya Kakao ghafi
mwaka 2024 kama zilivyoainishwa kwenye Mwongozo wa Biashara unaopatikana kwenye

tovuti ya COPRA au kutumia: https://www.copra.go.tz/publications/quidelines .

i. Mnunuzi wa Kakao anapaswa kujisajili  na COPRA kupitia  kiunganishi

https://asds.kilimo.go.tz/login  au Kkupitia tovuti ya https://www.copra.go.tz/ . Usajili

unatolewa bila malipo.

iii. Minada yote ya zao la kakao itafanyika kwa kutumia mifumo ya Kkielektroniki

inayoratibiwa na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX).

iv. ~ Cheti cha usafi wa mazao/mimea (phytosanitary certificates) kitatolewa kwa kakao

itakayopitia mfumo huo.
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Vi.

Vii.

Kibali cha kusafirisha nje ya nchi kitatolewa kwa kakao uliopitia kwenye mfumo huo.
Minada ya kakao itafanyika kila Jumatatu kupitia mfumo huo.

Kwa maelezo zaidi, wasiliana nasi kutumia +255 733 800200 au registration@copra.go.tz

Tangazo hili limetolewa na:

Irene M. Mlola
MKURUGENZI MKUU
MAMLAKA YA UDHIBITI WA NAFAKA NA MAZAO MCHANGANYIKO
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